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Jafo awataka
wafugaji
kufuga kwa
tija kuepuka
vharibifu
mazingira

Na Mwandishi Wetu, DODOMA .

Waziri wa Nchi Ofisi ya Ma

wa Rais, Muungano na Mazrnagrir:’%
Dk. Selemani Jafo, amewataka '
wafugaji nchini kuhifadhi maz-
ingira kwa kufanya shughuli za
ufugaji wenye tija kwa maende-
leo endelevu.

Dk. Jafo aliyasema hayo jana
kwenye uzinduzi wa wiki ya
maonesho ya ufugaji wenye tija
na utunzaji wa mazingird sanjari
Pnag%%zmdbj? Ch_a,rrTla. chTa Maz-

na Ufugaji Tija Tanzania
(CHAMAUTA), jijini hapa.

Alisema ufugajl endelevu USiO-
athiri hifadhi ya mazingira uta-
saidia kuepusha migogoro baina
ya wakulima na wafugaji nchini.

Tuepuke migogora baina ya
wakulima na wafugall ambayo
tunashuhudia ikitokea katika baa-
dhi ya mikoa nchini husababisha
kutoelewana kwa makundi haya
mawili hali inayoweza kusababi-
sha uvunjifu wa amani, na tuna
wajibu wa kulinda amani,” ali-
sisitiza. . . =

Aidha, alihimiza wafugall
ambao wamepata ufadhili ku-
fumia fursa ya mkutano wd 28
wa nchi wanachama wa Mkataba
wa Mabdiliko ya Tabianchi (COP

. 28), kushiriki kikamilifu katika
mkutano_huo unaotarajiwa ku- ;
fanyika Dubal, Umoja wa Falme ’
za Kiarabu %JAE), Novemba 28 :
hadi Desemba 5, 2023 utakuwa ;
ni adhimu ya kuitangaza Tanza- :
nia inavyofanya ufugaji rafiki wa ¢
mazingira. ; , !

Waziri Jafo alitoa wito kwa :

, kul_ltumla.Baraza_Ia ;

Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa

Mazingira (NEMC), kupata uelewa §
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kuhusu kanuni zinazosimamid ;
mazingira ili kuepuka uharibifu. o]
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sekta ya ngozi, viwanda
vya nguo nchini

Devotha Kihwelo, Mwananchi
mwananchi@mwananchico.tz

atika mwaka 2022/2023, ida-

Kdi va mifugo nchini iliongezeka

kutoka ng'ombe milioni 25.3 hadi

nz'ombe milioni 366, mbuzi kutoka mil-

joni 256 hadi milioni 266 na ¥ondoo

kutoka milioni 8.5 hadi milioni 0.1.

Uwepo wa mifugo mingi ni chanzo
cha shughuli mbalimbali za Kuchumi,
kuanzia ufugaji wenyewe na uchakati-
1 wa bidhaa za mifugo kama nyama,
maziwa, ngozi, mifupa na pembe.

Miongoni mwa mambo valiyokuwa

yanasubiriwa na wafanyabiashara wa
sckta ya ngozi ili kukuza biashara zao
Al uwepo wa maabara ya kupima ubora
wa bidhaa hiyo itokanayo na shughuli
za ufugaji.

Kutokana na umuhimu wake Serikalj
kupitia Shirika la Utafiti wa Viwanda na
Maendeleo (TIRDO) iliamua kuanzisha
maabara ya ngozi na nguo kwa ghara-
ma ya Sh2 bilioni ili kudhibiti ubora wa
bidhaa hizo,

Hatua hiyo ilikuwa ni utekelezaji wa
ahadi ya muda mrefu ambayo Serikali
imekuwa ikitoa kwa wadau wa ngozi
nchini kuwa itaanzisha na kuendeleza
mazbara ya hiyo.

Maabara hiyo ambayo ilianza kufanya
kazi mwanzoni kwa Septemba, mwaka
huu na ina uwezo wa kupima sampuli
zinazowakilishwa ndani ya muda mfupi.

Katibu Mtendaji wa Chama cha Wadau
wa Ngozi Tanzania (LAT) Freddy Kaba-
la anasema kuwepo kwa maabara hiyo
kutasaidia kuongeza ubora wa bidhaa

hiyo muhimu ya utengenezaji wa bidhaa
tofauti zikiwemo viatu na pochi.
"Wenye viwanda wanaponunua
ngozi huzingatia ubora hivyo kuwepo
kwa maabara kutasaidia watu kufanya
biashara ya uhakika,” anasema.
Anasema maabara hiyo haitasaidia tu
wafanyabiashara bali ustawi wa jamii na
nchi kwa ujumla kwa kufungua uchumi

36.6 mil

Idadl ya ng'ombe waliopo hapa nchinl kwa
takwimu za mwaka 2022/2023.

Sh2 hil

Fedha zllizowekezwa na Shirlka la Utafit)
wa Viwanda na Maendeleo (Tirdo) kwa
aJillya kuanzisha maabara yangozl na
nguo.

kupitia bidhaa za ngozi.

“Kitu ambacho kinafanyika
kwa sasa kwa Wizara ya Viwan-
da na Mifugo wameamua kutoa
elimu kwenye utunzaji wa ngo-
zi za wanyama kwa kudhibiti
upigaji chapa za moto hivyo
kuwapa maelekezo ya seh-
emu za kuweka alama husika,”
anasema.

Kabala anasema wafugaji
wengl hawaoni manufaa ya

ngozi hivyo walikuwa wakizingatia 24
maziwa na nyama lakini 5asa wanaj,
nguvu ya ngzozi katika kuimarisha nepy,.
mi wao.

Hata hivyo Kabala anasema maaba;p,
hiyo itaongeza kuaminika kwa nzozi 44
Tanzania katika soko la kimataifa Kwan
wanunuzi sasa wanakuwa wanafaham:,
taarifa za ngozi hiyo tofauti na awalj.

Mtafiti kitengo cha ngozi na niguo Tiy.
do Mhandisi Bosco Mtweve anasem 3
kabla ya kujengwa kwa maabars hiyo
wafanyabiashara wa ngozi walikuw,
wanaanguka katika biashara zao kuso-
kana na ukosefu wa maabara inayopima
ubora wa ngozi.

Mtweve anasema wengine wana-
oharibu ngozi ni wachunaji ambo
wanakata ngozi bila kufuata utaratby
unaokubalika wa kutunza ngozi kank,
mazingira mazuri.
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o Fursa kwa wavuvi,
» kuwezeshwa boti

¥

za
= WIZARA ya Mifugo na Uvuvi, imetenga
‘ fedha za kuwawezesha wavuvi boti za
lka kisasa ambazo zitatolewa katika maeneo
bu yen eshu%r‘\uli zauvuvinchini.
ha aarifa iyoilitolewaBungenlminuhapa
fya na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, David
ya. silinde wakati akijibu swali la Mbunge wa
Ludewa (CCM), Joseph Kamonga.
na, Mbunge huyo, alihoji kuwa ni lini
se, elimu ya uvuvi na mikopo ya vifaa vya
po kisasa, vitatolewa kwa wananchi wa

Manda, Ruhuhu, twlleala, Lupingy, Lifuma,
Makonde na Lumbila. v &

[ Akijibu swali _hilo, Naibu  Waziri
silinde, alisema katika awamu ya kwanza
a mradi wa kuwawezesha wavuvi boti za
xisasa, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, imetoa
jumla ya boti nne za kisasa kwa wavuvi wa

Katika hatua za awali za
upatikanaji wa wanufaika
wa mikopo hiyo, wavuvi
wa Ludewa...

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
David Silinde.

Ziwa Nyasa.

Alit)a,fanua kuwa, kati ya boti hizo,
mbili ~ zimetengwa kwa  wanufaika
wa Halmashauri ya Ludewa ambazo
zitakabidhiwa hivi karibuni.

“Katika hatua za -awali za upatikanaiji
wa wanufaika wa mikopo hiyo, wavuvi wa
Ludewa, Kata za Manda, Ruhuhu, Lumbila,
Lupingu na Ludewa, walipatiwa elimu na
mafunzo ra uvuvi endelevu na utaratibu,

upatikanaji na urejeshaji wa mikopo
aliyofanyika Oktoba 16 - 25 mwaka
Yana,"allsema.

Aliongeza; “Katika ~mwaka  huu
wa fedha, wizara imetenga fedha za
kuwawezesha wavuvi boti za kisasa ambazo
zitatolewa katika maeneo yenye shughuli
za uvuvi nchini ikiwemo Halmashauri ya
Ludewa.

Katika hatua nyingine, Silinde alisisitiza
kuwa, katika mwaka huu wa fedha, wizara
itaendelea kutoa elimu na mafunzo ya
uvuvi endelevu, u}aslriaman katika uvuvi
na namna ya kunufaika na fursa za mikopo
kutoka taasisi mbalimbali za fedha ikiwemo
TADB kwa wananchi wa maeneo ya uvuvi
ikiwemo Ludewa.
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Na MWANDISHI WETU .

KUU wa Mkoa wa Songwe,
Dk. Francis Michael, -

ameonya matumizi
mabaya ya vyandarua - yakiwemo
kufugia kuku au kuvulia samaki.
Akizungumza mkoani hapa
jana, katika uzinduzi wa mpango
wa ugawaji wa vyandarua katika

shule za msingi, Dk. Micheal alisema

vitendo hivyo vinaathiri juhudi za
serikali na wadau wa afya katika
kupambana na malaria.

Pia, alisema ni utovu wa

kuku, kuvulia samaki vyandarua

nidhamu na upotevu wa rasilimali
muhimu kwa wananchi kutumia
vyandarua kufugia kuku au kuwvulia
samaki, hivyo hatua za kisheria
zitachukuliwa dhidi ya wanaokiuka
agizo hilo.

“Mpango wa ugawaji vyandarua

- kupitia shule za msingi, unalenga

kufikisha vyandarua kwa familia
zote na kuongeza uelewa kuhusu
matumizi sahihi.

“Lengo ni kupambana na
malaria, nitoe onyo nikikuta
vyandarua hivi vinafugiwa kuku au
kuvulia samaki nitachukua hatua

Alisisitiza dhamira vya serikali
kuona mkoa huo unaendelea
mfano wa kudhibiti malaris
wananchi wake wanakuwa na afya
bora.

Alisema Songwe inajivunia kiwangg
cha chini cha maambukizi ya malag,
ingawa kuna umuhimu wa kudumish,
udhibiti huo.

Alisema mpango mkakati uliopo
ni kutokomeza malaria, ambapo
kipaumbele cha kwanza ni ugawaji wa
vyandarua vyenye dawa na elimu ya
matumizi sahihi, hususan kwa watotg
na wanafunzi waliopo shuleni.

Kwa upande wake Menejawa Bohari
ya Dawa (MSD) Kanda ya Mbeya, Marco
Masala, alisemma bohari kwa kuwa
wao ni wasambazaji wa vyandarua
hivyo kwa jamii, watahakikisha lengo

kali,” alisema. *’
ni

linafikiwa.
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